‘सुदानमधून भारतीयांना बाहेर काढण्यासाठी योजना तयार करा’, पंतप्रधान मोदींनी उच्चस्तरीय बैठकीत दिल्या सूचना

ऋषभ | प्रतिनिधी
सुदानमध्ये लष्कर आणि निमलष्करी दलांमध्ये सुरू असलेल्या गृहयुद्धामुळे तेथील परिस्थिती आणखी वाईट होत चालली आहे. अशा परिस्थितीत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी तेथे अडकलेल्या भारतीयांबद्दल चिंता व्यक्त केली असून त्यांना लवकरात लवकर बाहेर काढण्यासाठी संबंधित अधिकाऱ्यांना सांगितले आहे. यासाठी पंतप्रधान मोदींनी शुक्रवारी (२१ एप्रिल) उच्चस्तरीय बैठक बोलावली.

पंतप्रधान कार्यालयाने एक निवेदन जारी केले आहे की पीएम मोदींनी सुदानमध्ये सतर्क राहण्याचे, घडामोडींवर बारकाईने लक्ष ठेवण्याचे आणि भारतीय नागरिकांच्या सुरक्षेचे मूल्यांकन करण्याचे निर्देश दिले आहेत. सुदानमधील भारतीयांसाठी आकस्मिक निर्वासन योजना तयार करा आणि सुरक्षितता आणि पर्यायांच्या व्यवहार्यतेच्या दृष्टीने त्यांच्यात जलद बदल करण्याच्या सूचना पंतप्रधानांनी दिल्या.
या बैठकीला परराष्ट्र व्यवहार मंत्री एस जयशंकर, हवाई दल आणि नौदलाचे प्रमुख, परराष्ट्र व्यवहार आणि संरक्षण मंत्रालयाचे उच्च अधिकारी तसेच वरिष्ठ मुत्सद्दी उपस्थित होते. जयशंकर सध्या गयाना दौऱ्यावर आहेत. कृपया सांगा की सध्या 3000 हून अधिक भारतीय सुदानमध्ये अडकले आहेत. राजधानी खार्तूममधील संघर्षामुळे त्यांना बाहेर काढण्यात अडचणी येत आहेत.

सुदानमध्ये एका भारतीयाचा मृत्यू झाला आहे
उच्चस्तरीय बैठकीत सुदानमधील 3,000 हून अधिक भारतीयांच्या सुरक्षेवर लक्ष केंद्रित करून, पंतप्रधानांना या प्रकरणातील जमिनीवरील परिस्थितीचा पहिला अहवालही देण्यात आला. सुदानची राजधानी खार्तूम आणि देशाच्या इतर भागात हिंसाचारात एका भारतीयासह 300 हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला आहे. भारताने गुरुवारी (20 एप्रिल) सांगितले की सुदानमधील परिस्थिती “अत्यंत तणावपूर्ण” आहे आणि भारतीय नागरिकांच्या सुरक्षिततेची खात्री करण्यासाठी अमेरिका, ब्रिटन, सौदी अरेबिया आणि इजिप्तसह विविध देशांशी जवळून समन्वय साधत आहे.
परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते अरिंदम बागची यांनी नवी दिल्लीत सांगितले होते, “चार-पाच दिवसांनंतरही संघर्ष कमी झालेला नाही, संघर्ष सुरूच आहे आणि परिस्थिती तणावपूर्ण आहे.” अशा परिस्थितीत आम्ही भारतीयांना ते जिथे आहेत तिथेच राहा आणि तेथून जाऊ नका असे आवाहन करतो.

सुदानमधील भारतीय दूतावास औपचारिक, अनौपचारिक माध्यमातून भारतीय समुदायाच्या संपर्कात आहे.” हा संघर्ष देशाच्या लष्करी नेतृत्वातील सत्ता संघर्षाचा थेट परिणाम आहे. सुदानचे नियमित सैन्य आणि देशातील ‘रॅपिड सपोर्ट फोर्स’ (एएसएफ) या निमलष्करी दलातील संघर्षामुळे हा हिंसाचार घडला आहे.