ROAD SAFETY REPORT: दुपारी “3 ते रात्री 9 या वेळात होतात सर्वाधिक अपघात, दर तासाला 18 लोकांचा मृत्यू”, हे सरकारी आकडे पाहून तुम्ही चक्रावून जाल
'भारतातील रस्ते अपघात-2021' चा वार्षिक अहवाल: रस्ते अपघातांच्या आकडेवारीनुसार, जानेवारी 2021 मध्ये, रस्ते अपघातांची 40305 प्रकरणे होती. त्याच वेळी, मार्च महिन्यात सर्वाधिक मृत्यू झाले आहेत.

ऋषभ | प्रतिनिधी
रस्ते अपघात मृत्यू: भारत सरकारच्या आकडेवारीनुसार, 2021 मधील सर्व रस्ते अपघातांपैकी सुमारे 40 टक्के अपघात दुपारी 3 ते रात्री 9 दरम्यान झाले. भारतीय रस्त्यांवरील हे काही तास प्राणघातक आणि धोकादायक असल्याचे सिद्ध करण्यासाठी हा आकडा पुरेसा आहे, असे म्हटल्यास चुकीचे ठरणार नाही. अधिकृत डेटा विश्लेषणानुसार, मध्यरात्री 12 ते सकाळी 6 पर्यंत सुरक्षित मानले जाते. वास्तविक, या कालावधीत 10 टक्क्यांहून कमी रस्ते अपघातांची नोंद झाली आहे.
रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाने ‘भारतातील रस्ते अपघात-2021’ चा वार्षिक अहवाल सादर केला आहे. या अहवालानुसार 2021 मध्ये एकूण 4.12 लाख रस्ते अपघातांची नोंद झाली आहे. त्यापैकी 1.58 लाख रस्ते अपघात दुपारी 3 ते रात्री 9 या वेळेत झाले. या अहवालातील काही धक्कादायक आकडेवारीवर एक नजर टाकूया…
२०२१ मध्ये रस्ते अपघातातील मृतांची संख्या वाढली
2021 मध्ये 1.5 लाख लोकांना आपला जीव गमवावा लागला आणि 3.8 लाख लोक रस्ते अपघातात जखमी झाले. 2020 च्या तुलनेत 2021 मध्ये रस्ते अपघातात 12.6 टक्के वाढ झाली आहे. यासोबतच रस्ते अपघातातील मृत्यू आणि जखमींच्या घटनांमध्येही अनुक्रमे १६.९ टक्के आणि १०.३९ टक्के वाढ झाली आहे. टाईम्स नाऊच्या अहवालानुसार, गेल्या पाच वर्षांच्या ट्रेंडवर नजर टाकल्यास असे दिसून आले आहे की 2021 मध्ये संध्याकाळी 6 ते रात्री 9 या वेळेत सर्वाधिक रस्ते अपघात झाले. जे एकूण अपघातांच्या 21 टक्के आहे.
3 ते 6 वाजेपर्यंतचा टाइम स्लॉट देखील धोकादायक आहे
दुस-या क्रमांकावर सर्वाधिक रस्ते अपघातांचा टाईम स्लॉट दुपारी 3 ते संध्याकाळी 6 दरम्यान आहे. या तासांमध्ये सुमारे 18 टक्के रस्ते अपघात होतात. 2021 मध्ये असे 4996 रस्ते अपघात झाले आहेत, ज्यांची वेळ समोर आलेली नाही, असे आकडेवारीवरून समोर आले आहे. राज्यनिहाय रस्ते अपघातांबद्दल बोलायचे झाले तर, तामिळनाडूमध्ये संध्याकाळी 6 ते रात्री 9 दरम्यान सर्वाधिक 14416 रस्ते अपघात झाले आहेत. तर दुसऱ्या क्रमांकावर असलेल्या मध्य प्रदेशात या काळात १०३३२ रस्ते अपघात झाले आहेत.

यूपी, कर्नाटक, केरळमध्येही दुपारी ३ ते रात्री ९ ही वेळ धोकादायक असते.
अहवालानुसार, उत्तर प्रदेश, केरळ, कर्नाटक या राज्यांमध्येही दुपारी ३ ते रात्री ९ ही वेळ धोकादायक असल्याचे सिद्ध झाले आहे. देशातील एकूण रस्ते अपघातांपैकी ५२ टक्के अपघात या तीन राज्यांमध्ये झाले आहेत. 2017 पासून, या काळात 35 टक्क्यांहून अधिक रस्ते अपघात झाले आहेत. 2017 ते 2021 या काळात भारतात संध्याकाळी 6 ते रात्री 9 या कालावधीत 85,000 हून अधिक रस्ते अपघात झाले. २०२० हे वर्ष या बाबतीत अपवाद ठरले आहे, कारण त्या काळात कोरोनामुळे देशभरात लॉकडाऊन लागू करण्यात आला होता.

जानेवारीत सर्वात अधिक रस्ते अपघात, तर मार्चमध्ये सर्वाधिक मृत्यू
रस्ते अपघातांच्या या आकडेवारीनुसार, जानेवारी 2021 मध्ये सर्वाधिक 40305 रस्ते अपघात झाले. जे मार्च 2021 मध्ये 39491 वर पोहोचले. मात्र, मार्च महिन्यात सर्वाधिक मृत्यू झाले आहेत. मार्च महिन्यात रस्ते अपघातात 14579 जणांना जीव गमवावा लागला. त्याच वेळी, जानेवारीमध्ये 14575 लोकांचा मृत्यू झाला. संशोधनानुसार, 2021 मध्ये 1,53,972 लोकांचा मृत्यू हा 2011 पासून दरवर्षी होणाऱ्या मृत्यूंमध्ये सर्वाधिक आहे. या अहवालात दररोज सरासरी 422 मृत्यू किंवा तासाला 18 मृत्यू झाल्याचे समोर आले आहे.