मंदीचे सावट लावू शकते जागतिक अर्थव्यवस्थेच्या रथाला अनपेक्षित ब्रेक , IMF ने इशारा देताच भारताची चिंता वाढली

IMF मंदी: 6 एप्रिल रोजी, RBI गव्हर्नर शक्तीकांत दास यांनी देखील सांगितले की अमेरिकन बँकेच्या दिवाळखोरीमुळे महागाईवर परिणाम झाला आहे. आता IMF नेही त्यावर शिक्कामोर्तब केले आहे.

ऋषभ | प्रतिनिधी

Major economies support $650 billion boost in IMF resources | AP News

भारतातील महागाई नियंत्रणात आणण्यासाठी सरकारपासून मध्यवर्ती बँकेपर्यंत प्रत्येकजण आपापल्या पातळीवर पावले उचलत आहे. दरम्यान, जगात निर्माण झालेल्या अनिश्चिततेच्या वातावरणामुळे आयएमएफने इशारा दिला आहे. यामुळे जगातील विकसित देशांचीच नव्हे तर भारताचीही चिंता वाढली आहे. जागतिक अर्थव्यवस्था 1990 नंतरच्या विकासाच्या सर्वात कमकुवत कालावधीकडे जात आहे, कारण जगातील सर्वोच्च मध्यवर्ती बँकांनी ठरवलेल्या उच्च व्याजदरांमुळे व्यवसायांसाठी कर्ज घेण्याच्या खर्चात वाढ होत आहे, असा इशारा आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीच्या प्रमुखाने दिला आहे. द गार्डियनने दिलेल्या वृत्तानुसार, आयएमएफच्या व्यवस्थापकीय संचालक क्रिस्टालिना जॉर्जिव्हा यांनी सांगितले की, कोविड साथीच्या आजारामुळे आणि रशियाने युक्रेनवर केलेल्या आक्रमणामुळे गेल्या वर्षी आलेल्या जागतिक अर्थव्यवस्थेतील तीव्र मंदी 2023 पर्यंत कायम राहण्याची शक्यता आहे आणि पुढील पाच वर्षांसाठी धोका आहे. 6 एप्रिल रोजी आरबीआय गव्हर्नर शक्तीकांत दास यांनीही अमेरिकन बँकेच्या नोटबंदीचा महागाईवर परिणाम झाल्याचे सांगितले होते. 

TECHNO VARTA | जर बजेट कमी असेल तर तुमच्यासाठी Redmi 12C किंवा Moto G13 योग्य असेल; बॅटरी कॅमेरा सर्वकाही अप्रतिम आहे

For India, Strong Growth Persists Despite New Challenges

1990 पासून सर्वात कमी वाढ

पुढील आठवड्यात वॉशिंग्टन डीसी येथे फंडाच्या स्प्रिंग मीटिंगच्या आधी उद्घाटनाच्या भाषणात, त्या म्हणाले की पुढील पाच वर्षांत जागतिक वाढ सुमारे 3 टक्के असेल. हा 1990 नंतरचा सर्वात कमी मध्यम-मुदतीचा वाढीचा अंदाज आहे. जॉर्जिव्हा म्हणाले की यामुळे गरिबी कमी करणे, कोविड संकटाच्या आर्थिक जखमा भरून काढणे आणि सर्वांसाठी नवीन आणि चांगल्या संधी उपलब्ध करून देणे आणखी कठीण होते. जग दशकातील सर्वात वाईट चलनवाढीच्या धक्क्याशी झुंजत आहे, मीडिया आउटलेटने नोंदवले आहे, विशेषत: प्रगत अर्थव्यवस्थांमध्ये आर्थिक क्रियाकलाप मंदावला आहे. चीन आणि भारतासह कमी उत्पन्न असलेल्या देशांनाही जास्त कर्ज घेण्याचा खर्च आणि त्यांच्या निर्यातीची घटती मागणी याचा त्रास होत आहे.

International Monetary Fund calls for 'urgent' action by India on economic  slowdown - The Statesman

पुढे आणखी त्रास आहे

IMF ने पुढील आठवड्यात सुधारित आर्थिक अंदाज प्रकाशित करण्याआधी, जॉर्जिव्हा म्हणाल्या की 2021 मध्ये कोविड साथीच्या रोगापासून सुरुवातीच्या पुनरागमनानंतर जागतिक वाढ जवळपास निम्मी झाली आहे, 2022 मध्ये 6.1 टक्क्यांवरून 3.4 टक्क्यांपर्यंत खाली आली आहे. वाढती महागाई, कर्ज घेण्याची किंमत आणि वाढत्या भू-राजकीय तणावामुळे हे सर्व घडत आहे. ते म्हणाले की, 2023 मध्ये जागतिक विकास दर 3 टक्क्यांच्या खाली जाण्याच्या मार्गावर आहे आणि पुढील वर्षांत ती कमजोर राहील. 90 टक्के प्रगत अर्थव्यवस्थांना या वर्षी त्यांच्या वाढीच्या दरात घसरण होईल, असा इशारा त्यांनी दिला. यूएस आणि युरोझोनमधील क्रियाकलाप उच्च व्याजदरांमुळे प्रभावित आहेत. जॉर्जिव्हा म्हणाल्या की, अजून अडचणींवर मात करायची आहे. प्रथम कोविड, नंतर रशियाचे युक्रेनवर आक्रमण, महागाई आणि जगण्याच्या खर्चाचे संकट यांनी सर्वांनाच हादरवले आहे .

ताज्या घडामोडी, अपडेट्स आणि तुमच्याशी निगडीत प्रत्येक गोष्ट मिळवा एका क्लिकवर! फेसबुक आणि ट्विटरवर आम्हाला फॉलो करा तसेच युट्युब, व्हाटसअप आणि टेलिग्रामवर सबस्क्राईब करायला विसरु नका.
error: Content is protected !!